Căn cứ để cấp chứng nhận quyền sử dụng là đất ở

.sidebar-content.fixed { position: fixed; width: 180px; }
Ảnh minh họa. Nguồn: internetẢnh minh họa. Nguồn: internet
Tin liên quan
Gỡ vướng quy định về đính chính, thu hồi sổ đỏ Gỡ vướng quy định về đính chính, thu hồi sổ đỏ Đã nhận sổ đỏ có được miễn giảm tiền sử dụng đất? Điều kiện cấp lại sổ đỏ khi bị thu hồi một phần đất

Gia đình có xác nhận của chính quyền địa phương về nhân hộ khẩu từ thời điểm năm 1991. Đến năm 2012, do nhà bị hư hỏng nặng nếu tiếp tục ở sẽ không an toàn nên gia đình bà Hằng đã tháo dỡ và thuê một chỗ khác để ở, đến nay vẫn chưa có nhà riêng.

Nay gia đình bà Hằng làm hồ sơ xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì được thành phố trả lời, chỉ cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nông nghiệp do hiện trạng trên đất không có nhà.

Bà Hằng hỏi, trường hợp của gia đình bà có cơ sở để cấp Giấy chứng nhận 300m2 đất ở hay không?

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Việc sử dụng đất của gia đình bà không có giấy tờ về quyền sử dụng đất theo quy định tại Điều 100 Luật Đất đai 2013 và Điều 18 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai. Do đó, gia đình bà được xem xét, cấp Giấy chứng nhận theo quy định tại Điều 101 Luật Đất đai và Điều 20 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP.

Việc xác định sử dụng đất ổn định vào một mục đích chính nhất định kể từ thời điểm bắt đầu sử dụng đất vào mục đích đó đến thời điểm cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã được quy định cụ thể tại Điều 21 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP.


Theo monre.gov.vn

Từ khoá :
Luật Đất đaiNghị định số 43/2014/NĐ-CPChính phủhộ khẩuBộ Tài nguyên và Môi trườngGiấy chứng nhận quyền sử dụng đất
Bình luận Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
  • tối đa 150 từ
  • tiếng Việt có dấu
  • không chứa liên kết
Gửi bình luận
Nguồn: tapchitaichinh.vn